Home
ข่าวกิจกรรม บัณฑิตวิทยาลัยจัดโครงการพัฒนาบุคลากรและนิสิตเพื่อเพิ่มประสิทธิผลในงานวิจัยและวิทยานิพนธ์
วันที่ ๑๖ กุมภาพันธ์ ๒๕๖๔ เวลา ๐๙.๐๐ -๑๖.๓๐ น. บัณฑิตวิทยาลัยได้ร่วมกับหน่วยปฏิบัติการวิจัยนวัตกรรมการเรียนรู้เพื่อสังคมไทย (Learning Innovation for Thai Society (LifTS) Research Unit) แห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้จัดโครงการพัฒนาบุคลากรและนิสิตเพื่อเพิ่มประสิทธิผลในงานวิจัยและวิทยานิพนธ์ หัวข้อ “เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการวิจัย” ผ่านระบบออนไลน์ Zoom Application เวลา ๐๙.๐๐ – ๑๐.๐๐ น. พระเทพวัชรบัณฑิต, ศ.ดร. อธิการบดีได้ปาฐกถาพิเศษ เรื่อง”Digital disruption กับการวิจัยทางพระพุทธศาสนา” เวลา ๑๐.๐๐ – ๑๑.๓๐ น. บรรยายเรื่อง “การใช้โปรแกรมendnote” เวลา ๑๒.๔๐ – ๑๔.๐๐ น. บรรยายเรื่อง “การสร้างเครื่องมือวิจัยโดยใช้โปรแกรม google form” เวลา ๑๔.๑๕ – ๑๖.๓๐ น. บรรยายเรื่อง “การใช้โปรแกรม SPSS เพื่อการวิเคราะห์ข้อมูล” วิทยากร โดย ศ.ดร. เนาวนิตย์ สงคราม จากภาควิชาเทคโนโลยีและสื่อสารการศึกษา คณะครุศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ดร.สุทธิลักษณ์ ลาภสมบุญกมล และ ดร. ขจรพงษ์ พูลสวัสดิ์ นักวิจัยทุนหลังปริญญาเอก จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
โครงการนี้ เป็นการบริการวิชาการแก่สังคม ผู้สมัครเข้าฟังการอบรมไม่เสียค่าใช้จ่ายแต่ประการใด มีผู้ลงทะเบียนเข้าร่วมโครงการมากกว่า ๔๐๐ รูป/คน โดยได้รับการสนับสนุนระบบ Zoom ตลอดโครงการ โดย ดร. กรรณิการ์ ขาวเงิน อาจารย์พิเศษบัณฑิตวิทยาลัย
![](http://www.grad.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/messageImage_1615547445230-1024x768.jpg)
![](http://www.grad.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/messageImage_1613468065713-1024x558.jpg)
![](http://www.grad.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/messageImage_1613468272240-1024x547.jpg)
![](http://www.grad.mcu.ac.th/wp-content/uploads/2021/02/messageImage_1613468412509-1024x576.jpg)